TuDienLuat.comTra nghĩa thuật ngữ pháp lý
Giáo dục

Khối lượng kiến thức văn hóa trung học phổ thông

Thuật ngữ định nghĩa trong 1 văn bản pháp luật · trích nguyên văn từ Công báo

Định nghĩa theo văn bản pháp luật

Khối lượng kiến thức văn hóa trung học phổ thông là kiến thức, kỹ năng cơ bản, cốt lõi trong chương trình giáo dục trung học phổ thông mà người học phải tích lũy để có thể tiếp tục học trình độ giáo dục nghề nghiệp cao hơn.

Theo khoản 10 Điều 5 Luật Giáo dục số 43/2019/QH14 Còn hiệu lực
Nội dung theo văn bản hợp nhất số 72/VBHN-VPQH ngày 25/03/2026

Được nhắc tới trong văn bản

"Khối lượng kiến thức văn hóa trung học phổ thông" xuất hiện trong 2 điều thuộc 2 văn bản trong kho (không tính điều định nghĩa).

  • Luật Giáo dục số 43/2019/QH141 điều
  • Luật Giáo dục nghề nghiệp số 124/2025/QH151 điều
  • Điều 45. Điều khoản chuyển tiếp — Luật Giáo dục nghề nghiệp số 124/2025/QH15

    1. Cơ sở giáo dục nghề nghiệp được tuyển sinh trình độ trung cấp đối với người đã hoàn thành chương trình giáo dục trung học cơ sở cho đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2030, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này. 2. Cơ sở giáo dục nghề nghiệp chấm dứt tuyển…

  • Điều 28. Cấp học và độ tuổi của giáo dục phổ thông — Luật Giáo dục số 43/2019/QH14

    …ghề nghiệp là cấp trung học phổ thông. Học sinh trong cơ sở giáo dục nghề nghiệp được học khối lượng kiến thức văn hóa trung học phổ thông. 4. Bộ trưởng Bộ Giáo dục và Đào tạo quy định việc dạy và học tiếng Việt cho trẻ em là người dân tộc thiểu số trước khi v…

Định nghĩa trích nguyên văn từ văn bản đăng Công báo (congbao.chinhphu.vn), không biên tập lại. Tình trạng hiệu lực cập nhật theo kho văn bản của Từ Điển Luật; trước khi dùng cho việc cụ thể, đối chiếu văn bản gốc.

Thuật ngữ cùng điều luật

Tra tiếp thuật ngữ theo vần

Muốn đọc giải nghĩa dễ hiểu, ví dụ và chỗ hay hiểu sai? Xem các mục biên soạn chuyên sâu của Từ Điển Luật.